
c) Umri wake uwe miaka 18 na kuendelea kwa Baraza la 
Ardhi la Kijiji, na Baraza la Kata ni miaka 21 na kuendelea na 
pia kwa Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya.

(d) Awe na akili timamu na asiwe na kumbukumbu zozote 
za makosa ya jinai

(e) (e) Asiwe mbunge au Hakimu katika Wilaya husika, Diwani 
au mjumbe wa Halmashauri ya Wilaya, Kata au Kijiji. Kwa 
Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya kiwango cha chini cha 
elimu ni kidato cha nne (4).

Mawakili hawaruhusiwi kuwawakilisha wananchi katika 
Baraza la Kata isipokuwa katika Baraza la Ardhi na Nyumba 
la Wilaya. Hata hivyo, kama mtu hawezi kufika mbele ya 
Baraza la Kata kutokana 
na sababu za msingi, Baraza linaweza kumruhusu ndugu 
Wa karibu kumwakilisha mtu huyo.

Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya hutekeleza hukumu 
zake lenyewe kwakutumia madalali wake (Tribunal Brokers). 
Vilevile Baraza hili linasimamia utekelezaji wa hukumu za 
Baraza la kata ambazo zilikuwa zimeshatolewa kabla ya 
kufanyiwa marekebisho kwa Sheria Na.2 ya mwaka 2002 
yaliyoletwa na kifungu Na. 45 cha Marekebisho ya Sheria 
Na.3 ya mwaka 2021 (The Written Laws Miscellaneous 
AmAmendments Act, Act No. 3 of 2021) kilichoyaondolea nguvu 
ya kimahakama Mabaraza ya Kata na kuyataka yafanye 
usuluhishi tu.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA  YA ARDHI, NYUMBA
NA MAENDELEO YA MAKAZI

MABARAZA YA ARDHI NA 
NYUMBA YA WILAYA

7. Utekelezaji wa maamuzi ya Baraza

6. Uwakilishi

5. Sifa za Mjumbe

4. Wajumbe/ Washauri (Assessors) 
wa Baraza

Mfumo wa utatuzi wa migogoro ya ardhi ni mfumo 
shirikishi kwasababu unawashirikisha wananchi 
katika kutatua migogoro yao, kuanzia ngazi ya Kijiji 
hadi Mahakama Kuu-Idara ya Ardhi. Wananchi 
wanashiriki kutokana na baadhi yao kuteuliwa 
kuwa wajumbe au washauri (Assessors) wa Baraza.
KKwamujibu wa Sheria Na.5 ya mwaka 1999, Baraza 
la Ardhi la Kijiji lina wajumbe saba (7) na lazima 
watatu (3) kati yao wawe ni wanawake. Wajumbe 
hao wanateuliwa na Halmashauri ya Kijiji na majina 
yao yanafikishwa kwenye Mkutano mkuu wa Kijiji ili 
yathibitishwe kabla ya kuanza kazi.

KKwa mujibu wa Sheria Na.7 ya mwaka 1985 (The 
Ward Tribunals Act, 1985) wajumbe wa Baraza la 
Kata wanatakiwa wawe kati ya wanne (4) na 
wanane (8) na kati yao watatu (3) lazima wawe 
wanawake.

BaBaraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya, kwa mujibu 
wa Sheria Na.2 ya mwaka 2002 (The Land Disputes 
Courts Act, 2003) lina wajumbe wasiozidi saba (7) 
na watatu kati yao lazima wawe wanawake. Na 
wajumbe hawa huteuliwa na Mheshimiwa Waziri 
wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
kutokana na mapendekezo ya Mkuu wa Mkoa na 
lazima lazima wawe wakazi katika eneo la Wilaya husika.

(a)Awe mtu mwenye heshima, mtu mwenye msimamo 
na ufahamu wa Sheria za Ardhi za eneo husika

(b) Awe raia wa Tanzania na mkazi wa Kijiji, kata au wilaya 
husika.



2. Sheria Na. 2 ya mwaka  2002  (The 
Land Disputes Courts Act, 2002)
Sheria hii inabainisha kuwa, Mahakama za Mwanzo, 

Mahakama za Wilaya na Hakimu Mkazi hazina 

mamlaka ya kutatua migogoro inayohusisha ardhi 

na nyumba

SheriaSheria hii imeweka wazi vyombo vilivyoundwa 

kisheria katika kutatua migogoro ya ardhi na 

nyumba, vyombo hivyo ni:

(i) Baraza la Ardhi la Kijiji

BarazaBaraza la Ardhi la Kijiji lina mamlaka ya usuluhishi na 

endapo wahusika hawaridhiki na uamuzi wake, 

wanaruhusiwa kupeleka masuala yao kwenye 

Baraza la Kata

(ii) Baraza la Kata

Baraza hili linaundwa chini ya Sheria Na.7 ya mwaka 

1985  (The Ward Tribunals Act, 1985).

BarazaBaraza hili Pamoja na majukumu yake chini ya 

Sheria No.2 ya mwaka 2002 na marekebisho yake ya 

mwaka 2021, limeondolewa majukumu yake ya 

kimahakama ya kusikiliza na kuamua migogoro ya 

ardhi badala yake limepewa nguvu ya kufanya 

usuluhishi tu kwenye eneo lake

(iii) Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya

KwamujibuKwamujibu wa kifungu Na. 22 cha Sheria Na 2 ya 

mwaka 2002, kinampa Waziri mwenye dhamana 

mamlaka ya Kuunda Baraza la Ardhi na Nyumba la 

Wilaya katika Wilaya, Mkoa au Kanda kutegemeana 

na wingi wa migogoro ya ardhi na nyumba kwenye 

eneo hilo.

3. Kazi za Baraza
Baraza la Ardhi la Kijiji linasuluhisha au 
linasaidia wananchi wenye migogoro ya ardhi 
katika Kijiji kufikia muafaka.

•• Baraza la Ardhi la Kijiji huitisha kikao baada ya 
pande zinazohusika kukubali huduma ya 
upatanishi ya Baraza hilo. Hata hivyo, wananchi 
hawalazimiki kutumia huduma ya Baraza la 
Ardhi la Kijiji, na hata kama watatumia huduma 
hiyo, wanaweza pia kukataa maamuzi yake.

KwasababuKwasababu hiyo, wananchi wanaweza 
kupeleka masuala yao moja kwa moja kwenye 
Baraza la Kata.

• Kazi ya Baraza la kata ni kufanya usuluhishi tu, 
na sio kusikiliza na kutoa maamuzi juu ya 
migogoro ya ardhi kwenye eneo lake.

•• Hakuna uwakilishi wa Mawakili kwenye 
Baraza la Kata.

• Kazi ya Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya ni 
kupokea, kusikiliza na kutoa maamuzi juu ya 
migogoro yote ya ardhi na nyumba ndani ya 
eneo lake la kimamlaka.
BarazaBaraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya linapokea 
migogoro yote ambayo thamani ya nyumba, 
ardhi au kinachodaiwa hakizidi Milioni mia Mbili 
(200,000,000) kwa vitu vinavyohamishika na 
Milioni mia tatu (300,000,000) kwa vitu 
visivyohamishika.

MFUMO WA UTATUZI WA 
MIGOGORO YA ARDHI NA 
NYUMBA
1. Utangulizi
KKipeperushi hiki sio tafsiri ya Sheria, bali ni 

moja ya njia zilizobuniwa na Wizara ya Ardhi, 

Nyumba na Maendeleo ya Makazi ili kufikisha 

ujumbe wa kisheria kwa wananchi juu ya 

Sheria ya ardhi zinazotoa miongozo na 

kuanzisha vyombo vya utatuzi wa migogoro 

ya ardhi.

VVyombo hivyo ambavyo ni Mahakama kwa 

mujibu wa Sheria hizi ni:-

i. Baraza la Ardhi la Kijiji (The village Land 

Council).

ii. Baraza la Kata (The Ward Tribunal).

iii. Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya (The 

District Land and Housing Tribunal)

iiv. Mahakama kuu (The High Court).

v. Mahakama ya Rufaa ya Tanzania (The Court 

of Appeal of Tanzania).

MfuMfumo wa utatuzi wa migogoro unaanzia 

katika ngazi ya Kijiji na unachukua muda 

mfupi na hutumia taratibu rahisi na shirikishi 

zisizokuwa na gharama kubwa kwa 

Watanzania.


